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TAARIFA KWA UMMA

TATHMINI YA SAFARI ZA MABASI KWA RATIBA ZA USIKU KWA
KIPINDI CHA KUANZIA TAREHE 01 OKTOBA - 06 NOVEMBA 2023

Ndugu Wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ina dhamira ya kweli ya
kwa kuboresha miundombinu ya usafiri pamoja na vyombo vya usafiri wa umma kwa
lengo la kuchochea shughuli za kiuchumi, kijamii na kuongeza mchango wa Sekta

Binafsi kwenye kuchangia pato la Taifa.

Mtakumbuka kwamba, mnamo tarehe 28 Juni, 2023, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa,
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wakatia akiahirisha Mkutano wa
maamuzi ya Serikali kuondoa zuio la mabasi kusafiri kwa saa 24. Hatua hii ya Serikali
ilizingatia maoni ya wadau mbalimbali wakiwemo Wabunge, wamiliki wa mabasi,
madereva wa mabasi, wasafiri, wafanya biashara na wananchi kwa ujumla. Aidha,
Waziri Mkuu alielekeza Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi ishirikiane na Wizara ya

Uchukuzi kuweka utaratibu wa safari hizo.

Ndugu Wanahabari, Mtakumbuka kwamba, Mhe. Jumanne Sagini, Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, na Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani,
tarehe 29 Septemba, 2023, alitoa taarifa ya kuanza kwa safari za mabasi kwa saa 24,
kuanzia tarehe 1 Oktoba, 2023. Taarifa hii ya Mhe. Sagini, ilitolewa baada ya Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi na Wizara ya Uchukuzi kukamilisha maandalizi na taratibu za
kuzingatiwa kwa wasafirishaji watakaotaka kutoa huduma za safari za usiku (saa 24).
Hivyo, wasimamizi wa utekelezaji wa maamuzi haya ya Serikali ni LATRA na Jeshi la
Polisi, Kikosi cha Usalama Barabarani.



Ndugu Wanahabari, Kabla ya Serikali kutangaza kuanza kwa ratiba za usiku tarehe 1
Oktoba, 2023, LATRA ilikutana na watoa huduma (wamiliki wa mabasi) wakiongozwa
na Chama cha Wamiliki wa -TABOA, tarehe 7 Septemba, 2023 na kukumbushana
kuzingatiwva kwa Sheria, Kanuni na Taratibu zitakazotolewa wakati wa kuanza kwa
safari za saa 24. LATRA ilipokea maoni ya wadau hawa muhimu (TABOA na wasio
wanachama wa TABOA) katika kukamilisha taratibu zilizotangazwa na Mhe. Sagini,
Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, na Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Usalama

Barabarani.

Miongoni mwa mambo muhimu tuliyokumbushana ambayo pia yameelekezwa kwenye

Sheria ya Mamalaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sheria za Usalama Barabarani pamoja

na Kanuni za Huduma za Usafiri wa Umma ni pamoja na kuhakikisha;

() mabasi yameuganishwa kwenye mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari
(VTS);

(i)  madereva wamesajiliwa kwenye mfumo wa utambuzi na kutumia kitufe cha
utambuzi (i button);

(i)  kuwa na madereva wawili kwa mabasi yafanyayo safari za masafa marefu zaidi ya
kilomita 700;

(iv) kutumia Tiketi Mtandao na Orodha ya Abiria Wanao Safiri (Manifesti) iwe
inatolewa kwa njia ya Kielektroniki;

(v) kuzingatia ukomo wa mwendokasi (speed) kwa mujibu wa Sheria na Kanuni na;

(vi) Mizigo ya abiria kuwekwa tagi za utambulisho

Ndugu Wanahabari, Hadi kufikia tarehe 06 Novemba, 2023 Mamlaka imetoa ratiba za
usiku kwa mabasi 246 kwa kampuni/ wasafirishaji 46 na kwa jumla ya njia 26
za usiku. Kwa ujumla, usafiri wa mabasi kwa saa 24 unaungwa mkono na watumia

huduma walio wengi na inaboresha shughuli za kijamii na kiuchumi.

Hata hivyo, katika kufuatilia mwenendo wa utoaji huduma kwa kutumia nyenzo
mbalimbali zikiwemo, Mfumo wa VTS, ratiba za mabasi, ukaguzi wa maeneo

mbalimbali, yafuatayo yamebainika:



(i)

mabasi yameuganishwa kwenye VTS lakini baadhi zimekuwa hazitumi taarifa

kabisa, zikituma taarifa kwa kurukaruka na kuchezewa kwa mfumo (VTS);

(ii)

(iif)

(iv)

(v)

(vi)

madereva kubainika kutotumia i-button, pengine hawajasajiliwa, wanasafiri dereva
mmoja kwa basi, au wanaenda safari ya usiku na kurudi mchana bila kupumzika
vya kutosha,;

kuwepo vituo vya ukaguzi wa safari ndefu na ubadilishanaji wa madereva lakini
kukosekana kwa taarifa ya ubadilishanaji ambao tungeuona pia kwa i-button;
kutumia Tiketi Mtandao bila kutoa Orodha ya Abiria Wanao Safiri (Manifesti) na
kuwapatia Jeshi la Polisi kwa mujibu wa Sheria na Kanuni zilizopo;

mabasi mengi yamebainika kusafiri kwa mwendo kasi wakati wa usiku kuliko
mchana, jambo ambalo ni hatari kwa abiria, chombo cha usafiri na watumiaji
wengine wa barabara; na;

wahudumu wa mabasi mengi hawaweki tagi za utambulisho kwenye mizigo ya
abiria hususan zinazowekwa kwenye buti. Hivyo, tumekuwa tukipokea malalamiko

kila wiki ya kupotelewa mzigo.

Ndugu Wanahabari, Tathmini yetu imebaini kwamba zaidi ya 98% ya mabasi yote

yanatumia mfumo wa Tiketi Mtandao, lakini, taarifa za abiria haziingizwi ipasavyo

ikiwemo kutoacha orodha ya abiria (manifest) kwenye vituo vya kuanzia safari.

Kati ya mabasi 246 mabasi 197 sawa na 80% ya mabasi yanaendwa mwendo kasi kati

ya kilometa 86-89 kwa saa na 09% wanaendesha mwendokasi kati ya kilometa 90 —

103 kwa saa, ambapo LATRA na Jeshi la Polisi tumechukua hatua zifuatazo:

(i)
(i)
(iif)

(iv)
V)

(Vi)
(vii)

mabasi yaliyokamatwa kwa mwendo kasi na kuchezea mfumo wa VTS ni 759;
Mabasi yaliyopewa onyo ni 723;

mabasi yaliyositishiwa leseni zao mapaka Mamlaka itakapo jiridhisha kuwa
wamebadilika ni 36. Kampuni zilizoongoza katika kuchezea mfumo wa VTS na
mwendokasi ni kampuni ya Kapricon ambapo jumla ya mabasi 09 yalifungiwa,
Abood Bus (mabasi 02), Dar Express (mabasi 02) na kampuni 23 zilifungiwa basi
moja moja.

madereva waliofungiwa kwa kuchezea mfumo ni 10;

madereva walioandikiwa faini kwa makosa ya mwendokasi ni 666;

madereva waliofikishwa mahakamani ni 32; na

madereva walio onywa ni 50.



Ndugu Wanahabari, Orodha ya mabasi yaliyositishiwa leseni na madereva
waliofungiwa imeambatishwa na taarifa hii (Angalia Kiambatisho A na B). Wananchi na
watoa huduma wanakumbushwa kutimiza wajibu wao na kuzingatia Sheria, Kanuni na
Taratibu ili kuendana na azma ya Serikali ya kuruhusu utoaji huduma kwa saa 24,
Uzingatiaji huo wa sheria, ni kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA) Sura ya 413, na Sheria ya Usalama Barabarani Sura ya 168 na

Kanuni zake.

Madereva hawa hawaruhusiwi kuendesha gari lolote kwa kipindi chote cha kutumikia
adhabu. Baada ya kutumikia adhabu, ili kurejeshewa madaraja ya leseni zao, dereva
atalazimika kuzingatia matakwa ya Sheria ya Usalama Barabarani Sura ya 168 kifungu
cha 23 na kifungu cha 28(6).

Ndugu Wanahabari, Baada ya kumaliza kutumikia adhabu, Dereva atatakiwa kuomba
kufunguliwa na Ofisi ya Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabarani ambapo kabla ya
kufunguliwa atalazimika kutahiniwa ili kupimwa uwezo wake kwenye taaluma ya
udereva. Na iwapo atafaulu atarejeshewa madaraja ya leseni yake kama atatetea sifa

ya kuendelea kumiliki madaraja hayo.

Asanteni Sana

Imetolewa na :

CPA Habibu J. Suluo SACP’Ramadhani Ng’anzi
MKURUGENZI MKUU KAMANDA WA POLISI
MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI | KIKOSI CHA USALAMA BARABARANI

09 NOVEMBA, 2023



Kiambatisho A: Orodha ya Mabasi Yaliyositishiwa Leseni

NA. | TAREHE NAMBA JINA/KAMPUNI NJIA SABABU YA
YA YA KUSITISHA
KUFUNGIA | USAJILI LESENI
1| 18/10/2023 819 Abood Bus Service Dar es Salaam -Bukoba Kutuma taarifa
DXJ kwa kurukaruka
2| 19/10/2023 E?g(l Abood Bus Service Dar es Salaam -Tabora Kuchezea mfumo
T872 Aiman Munir .. .. | Kutuma taarifa
3| 18/10/2023 DPA Abdalah Dar es Salaam - Nanjilinji kwa kurukaruka
4| 17/10/2023 -IC-:SA?DZ Antonia Zakaria Mwanza - Musoma Kutotuma taarifa
T445 . . o Kutuma taarifa
51 18/10/2023 DCW Basil Blasto Makundi | Dar es Salaam - Turiani kwa kurukaruka
T126 , Kutuma taarifa
6| 16/10/2023 DKW Batco Safari Mwanza - Ngerengere kwa kurukaruka
71 02/10/2023 8(524 Burudani Express Dar es Salaam- Lushoto | Kuchezea mfumo
8| 02/10/2023 1[;?356 Dar Express Dar es Salaam - Tarakea | Kutotuma taarifa
9| 04/10/2023 E8D9(§ Dar Express Dar es Salaam- Karatu Kuchezea mfumo
10 | 30/10/2023 1[;12%3 Frester Investment Dar es Salaam- Bukoba | Kuchezea mfumo
11| 16/10/2023 1[;?3?38 Hajee Safaris LTD Dar es Salaam - Handeni | Kutotuma taarifa
12 | 09/10/2023 Eéoé' JM Couriers LTD Dar es Salaam- Kiomboi | Kuchezea mfumo
13 | 19/10/2023 T728 Johanvia Investment Dar es Salaam - Kuchezea mfumo
EBJ Musoma
T473 : Kutuma taarifa
14 | 20/10/2023 CIN Joseph M Mwita Tabora - Mbeya kwa kurukaruka
15| 02/10/2023 1[;1R3El Kapricon Dar es salaam- Musoma | Kuchezea mfumo
T607 : Kutuma taarifa
16 | 05/10/2023 DJR Kapricon Dar es Salaam- Musoma kwa kurukaruka
T835 . Kutuma taarifa
17 | 05/10/2023 DUJ Kapricon Dar es Salaam- Musoma kwa kurukaruka
T564 . Kutuma taarifa
18 | 05/10/2023 DRE Kapricon Dar es Salaam- Arusha kwa kurukaruka
T605 . Kutuma taarifa
19 | 05/10/2023 DIR Kapricon Dar es Salaam- Mwanza kwa kurukaruka
T612 . Kutuma taarifa
20 | 05/10/2023 DIR Kapricon Dar es Salaam- Mwanza kwa kurukaruka
T258 : . Kutuma taarifa
21 | 17/10/2023 DHM Kapricon Arusha- Kigoma kwa kurukaruka
T290 . Kutuma taarifa
22 | 17/10/2023 DAJ Kapricon Dar es Salaam - Arusha kwa kurukaruka




NA.| TAREHE NAMBA JINA/KAMPUNI NJIA SABABU YA
YA YA KUSITISHA
KUFUNGIA | USAJILI LESENI
T688 . : Kutuma taarifa
23 | 17/10/2023 DPS Kapricon Shinyanga Tanga kwa kurukaruka
T186 Kimotco Intertrade : Kutuma taarifa
24 | 191012023 | hop Company LTD Arusha - Njombe kwa kurukaruka
25 | 10102023 | L1 Masalu High Class | Mwanza- Moshi Kuchezea mfumo
T674 Nassoro Athumani .- Kutuma taarifa
26 | 17/10/2023 | ey Sungata ltigi - Mwanza kwa kurukaruka
T853 . Kutuma taarifa
27 | 19/10/2023 DUW Simba Mtoto Dar es Salaam - Tanga kwa kurukaruka
T345 Kutuma taarifa
28 | 19/10/2023 DXJ Super Feo Tunduru - Mbeya kwa kurukaruka
T230 Takbir Logistics .
29 [ 02/10/2023 BRJ Company LTD Mwanza- Kigoma Kuchezea mfumo
T994 , Kutuma taarifa
30| 09/10/2023 DOT Tashriff Trans Dar es Salaam - Tanga kwa kurukaruka
31| 02/10/2023 1(;%(7 Tokyo Takara Dar es Salaam- Masasi Kuchezea mfumo
T275 Travel Partner Kutuma taarifa
32 | 30/10/2023 DXW Limited Dar es Salaam - Bukoba kwa kurukaruka
T980 . Kutuma taarifa
33| 02/10/2023 DPZ Tungi Express Mwanza - Mutukula kwa kurukaruka
T362 Ubaruku
34 | 30/10/2023 EED Constraction Dar es Salaam -Ubaruku | Kuchezea mfumo
Company
35| 02/10/2023 3%5: Yehova Yire Bukoba -Kigoma Kutotuma taarifa
36 | 20/10/2023 T361 Zube Trans Mwanza- Ngara Kutotuma taarifa

ALU




Kiambatisho B; Orodha ya Madereva Waliofungiwa Leseni

NA | PICHA YA DEREVA

TAARIFA ZA DEREVA NA
SABABU YA KUFUNGIWA

01

JINA: AHMED SALUM SALAMA

NA. YA LESENI: 4001424109
KAMPUNI: JOHANVIA INVESTMENT LTD

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
mwezi mmoja kuanzia tarehe 24 Oktoba, 2023
hadi 23 Novemba, 2023 kwa kosa la kuchezea
kifaa cha Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTD)
na kusababisha mfumo wa VTS wa gari Na. T728
EBT kushindwa kufanya kazi wakati wote wa
safari.

02

JINA: JUMAA SEIF NASSORO
NA. YA LESENI: 4000190738
KAMPUNI: KIMBINYIKO

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
mwezi mmoja kuanzia tarehe 09 Oktoba, 2023
hadi 08 Novemba, 2023 kwa kosa la kuendesha
basi kwa mwendo hatarishi.

Kati ya Septemba 19-20, 2023 aliendesha basi Na.
T462 DQG kwa mwendokasi hadi kilomita 91 kwa
saa.




03

JINA: JUMA RAMADHANI MBEGA
NA. YA LESENI: 4002956665
KAMPUNI: MONGE M. KAHONGE

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
miezi miwili kuanzia tarehe 10 Oktoba, 2023 hadi
09 Desemba, 2023 kwa kosa la kuchezea kifaa
cha Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTD) na
kusasabisha mfumo wa VTS wa gari Na. T148
DYR kushindwa kufanya kazi wakati wote wa
safari.

04

PN

JINA: PAULO SAMSON WAMBURA
NA. YA LESENI: 4000242471
KAMPUNI: MACHAME EXPRESS

Amefungiwa leseni ya udereva kwa Kipindi cha
mwezi mmoja kuanzia tarehe 09 Oktoba, 2023
hadi 08 Novemba, 2023 kwa kosa la kuendesha
basi kwa mwendo hatarishi.

Kati ya Septemba 19-20, 2023 aliendesha basi
Na. T772 EDY kwa mwendo hatarishi hadi kilomita
100 kwa saa.

05

JINA: IZACK VIANI VELATA
NA. YA LESENI: 4000386035
KAMPUNI: HAPPY NATION EXPRESS

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
mwezi mmoja kuanzia tarehe 09 Oktoba, 2023
hadi 08 Novemba, 2023 kwa kosa la kuendesha
basi kwa mwendo hatarishi.

Kati ya Septemba 19-20, 2023 aliendesha basi
Na. T523 DUH kwa mwendokasi hadi kilomita 90
kwa saa.




06

JINA: PATRICK MAMFERE SHOO
NA. YA LESENI: 4005231398
KAMPUNI: IMANI PETER SHOO

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
mwezi mmoja kuanzia tarehe 05 Oktoba, 2023 hadi
06 Novemba, 2023 kwa kosa la kusababisha ajali ya
pikipiki na kusababisha madhara kwa dereva wa
pikipiki na abiria wake.

07

JINA: JUMA SALUM KIKWEMBE
NA. YA LESENI: 4000141727
KAMPUNI: SAIBABA EXPRESS

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2023 hadi 28
April, 2024 kwa kosa la kuendesha basi kwa
mwendo hatarishi.

Mnamo Oktoba 24, 2023 aliendesha basi Na. T973
AVW kwa mwendo hatarishi hadi kilomita 112 kwa

saa.

08

JINA: ISMAIL YAHYA MARIJANI
NA. YA LESENI: 4001058860
KAMPUNI: KWAYA KUU RUANDA

MORAVIAN

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2023 hadi 28
April, 2024 kwa kosa la kuendesha basi kwa

mwendo hatarishi.

Kati ya Septemba 19-20, 2023 aliendesha basi Na.
T725 ECC kwa mwendokasi hadi kilomita 113 kwa

Saa.




09

JINA: EMANUELY ERIUD MSYANI
NA. YA LESENI: 4001722237
KAMPUNI: BAHARI GROUP

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2023 hadi 28

April, 2024 kwa kosa la kuendesha basi kwa
mwendo hatarishi.

Mnamo Septemba 5, 2023 aliendesha basi Na.

T855 DYG kwa mwendokasi hadi kilomita 121 kwa
saa.

10

JINA: MICHAEL MAXIMILIAN
KITENGULE

NA. YA LESENI: 4000379563

KAMPUNI: FRESTER INVESTMENT LTD

Amefungiwa leseni ya udereva kwa kipindi cha
mwezi mmoja kuanzia tarehe 10 Oktoba, 2023
hadi 11 Novemba, 2023 kwa kosa la kuendesha
basi kwa mwendo hatarishi.

Kati ya Septemba 19-20, 2023 aliendesha basi Na.

T348 DUH kwa mwendo hatarishi hadi kilomita 100
kwa saa.




